ಡೈಲಿ ವಾರ್ತೆ:06 ಜೂನ್ 2023

✒️ ಓಂಕಾರ ಎಸ್. ವಿ. ತಾಳಗುಪ್ಪ

ಶಿವಮೊಗ್ಗ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಮಲೆನಾಡ ಸಿರಿಯ ನಯನ ಮನೋಹರವಾದ ಆಣೆಕಟ್ಟು ” ಮಡೆನೂರು ಆಣೆಕಟ್ಟು” ಹಿರೇ ಭಾಸ್ಕರ ಆಣೆಕಟ್ಟು (ವಿಡಿಯೋ ವೀಕ್ಷಿಸಿ)

ವಿಡಿಯೋ ವೀಕ್ಷಿಸಿ

ಹಿರೇಭಾಸ್ಕರ್ ಅಣೆಕಟ್ಟು ಎಂದೂ ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಮಡೆನೂರು ಅಣೆಕಟ್ಟನ್ನು ಶರಾವತಿ ನದಿಗೆ ಅಡ್ಡಲಾಗಿ 1939 ಮತ್ತು 1948 ರ ನಡುವೆ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಯಿತು. ಅಣೆಕಟ್ಟನ್ನು 1949 ರಲ್ಲಿ ಉದ್ಘಾಟಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು 1960 ರ ದಶಕದ ಮಧ್ಯಭಾಗದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ದೊಡ್ಡದಾದ ಲಿಂಗನಮಕ್ಕಿ ಅಣೆಕಟ್ಟು ಅಸ್ತಿತ್ವಕ್ಕೆ ಬರುವವರೆಗೂ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿತ್ತು. ಈಗ ಮಡೆನೂರು ಅಣೆಕಟ್ಟು ಲಿಂಗನಮಕ್ಕಿ ಜಲಾಶಯದ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಮುಳುಗಿ ಉಳಿದಿದೆ, ಮೇ ತಿಂಗಳ ಗರಿಷ್ಠ ಬೇಸಿಗೆಯಲ್ಲಿ ನೀರಿನ ಮಟ್ಟ ಕಡಿಮೆಯಾದಾಗ ಮಾತ್ರ ಮೇಲ್ಮೈಗೆ ಬರುತ್ತದೆ*

*ಮಡೆನೂರು ಅಣೆಕಟ್ಟಿನ ನಿರ್ಮಾಣವನ್ನು ಹಳೆಯ ಮೈಸೂರು ಪ್ರದೇಶದ ಸಿವಿಲ್ ಇಂಜಿನಿಯರ್ ಗಣೇಶ್ ಅಯ್ಯರ್ ಅವರು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡಿದರು. ಸೈಫನ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಆಧರಿಸಿದ ರಚನೆಗಳ ನಿರ್ಮಾಣದಲ್ಲಿ ಅವರು ಪರಿಣತರಾಗಿದ್ದರು. 1150′ (350 ಮೀಟರ್) ಅಣೆಕಟ್ಟು 11 ಸೈಫನ್‌ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಪ್ರತಿಯೊಂದೂ 18′ ಅಗಲ x 58′ ಎತ್ತರವಿದೆ. ಸೈಫನ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನವು ಗರಿಷ್ಠ ಮಟ್ಟವನ್ನು ತಲುಪಿದಾಗ ಸ್ವಯಂಚಾಲಿತವಾಗಿ ಜಲಾಶಯದಿಂದ ನೀರು ಹರಿಯುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಸೈಫನ್‌ಗಳ ಜೊತೆಗೆ, 3 ಕ್ರೆಸ್ಟ್ ಗೇಟ್‌ಗಳಿವೆ.